![](https://www.loei3.go.th/wp-content/uploads/2023/10/001-4-1024x464.jpg)
วันพุธที่ 18 ตุลาคม 2566 เวลา 09.00 น.
?นายกัมปนาท ศรีเชื้อ ผอ.สพป.เลย เขต 3 มอบหมายให้ ว่าที่ร้อยตรี เทพบดินทร์ คะสา รอง ผอ.สพป.เลย เขต 3 นายเริงฤทธิ์ คำหมู่ ผอ.กลุ่มส่งเสริมการจัดการศึกษา พร้อมด้วบบุคลากรกลุ่มส่งเสริมการจัดการศึกษา ดำเนินการตรวจสอบนักเรียนโรงเรียนในสังกัด เด็กชายยศพล สุรีแสง อายุ 10 ปี โรงเรียนบ้านท่อน อ.ภูเรือ จ.เลย มีฐานะยากจน สถานะครอบครัวบิดามาราดาหย่าร้าง นักเรียนอาศัยอยู่กับยายสองคน โดยยายของนักเรียนเป็นผู้อุปการะเลี้ยงดูนักเรียนเพียงคนเดียว สพป.เลย เขต 3 ได้ดำเนินการจัดหาทุนการศึกษาให้กับนักเรียนคนดังกล่าว โดยนักเรียนได้รับทุนจากกองทุนเพื่อความเสมอภาคทางการศึกษา (กสศ.) ตั้งแต่ระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 จนถึงปัจจุบัน ดำเนินการประสานงานให้ความช่วยเหลือนักเรียนร่วมกับผู้นำหมู่บ้าน ผู้นำชุมชนและองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ในการพัฒนาปรับปรุงซ่อมแซมที่อยู่อาศัยให้กับนักเรียน ตามโครงการหมู่บ้านมั่นคง ของกระทรวงพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ และมอบทุนการศึกษาเพื่อช่วยเหลือนักเรียน จำนวนเงิน 2,000 บาท (สองพันบาทถ้วน) จากกองทุนช่วยเหลือนักเรียน สพป.เลย เขต 3
![](https://www.loei3.go.th/wp-content/uploads/2023/10/002-2.jpg)
![](https://www.loei3.go.th/wp-content/uploads/2023/10/004-2-1024x633.jpg)
![](https://www.loei3.go.th/wp-content/uploads/2023/10/LINE_ALBUM_งานกลุ่มส่งเสริม_๒๓๑๐๑๘_19-1024x768.jpg)
![](https://www.loei3.go.th/wp-content/uploads/2023/10/LINE_ALBUM_งานกลุ่มส่งเสริม_๒๓๑๐๑๘_22-1024x768.jpg)
![](https://www.loei3.go.th/wp-content/uploads/2023/10/LINE_ALBUM_งานกลุ่มส่งเสริม_๒๓๑๐๑๘_34-1024x768.jpg)
![](https://www.loei3.go.th/wp-content/uploads/2023/10/LINE_ALBUM_งานกลุ่มส่งเสริม_๒๓๑๐๑๘_49-1024x768.jpg)